ỦY BAN NHÂN DÂN TỈNH ĐẮK LẮK
CÁC CHUYÊN MỤC
  • Công chứng - chứng thực
  • Hộ tịch,quốc tịch,lý lịch tư pháp
  • Lĩnh vực khác
  • HỘ TỊCH, QUỐC TỊCH, LÝ LỊCH TƯ PHÁP Gửi câu hỏi
    Chia tài sản khi ly hôn

    Vợ chồng tôi kết hôn với nhau từ năm 2000 và có với nhau 02 con chung. Năm 2005, sau khi sinh cháu thứ hai xong thì chồng tôi thuyết phục tôi nghỉ việc ở nhà để chăm sóc gia đình. Nghe lời chồng, tôi đã nghỉ việc ở nhà để chồng tôi yên tâm kinh doanh, công việc làm ăn của chồng tôi phát đạt hơn và chúng tôi mua được 02 lô đất, 01 căn nhà chung cư ở thành phố Hồ Chí Minh. Hiện tại, vợ chồng tôi nảy sinh mâu thuẫn và quyết định sẽ ly hôn. Chồng tôi muốn lấy hết toàn bộ tài sản vì cho rằng toàn bộ tài sản trên là của anh ấy do một mình anh vất vả làm ra. Vậy, việc chồng tôi muôn lấy hết tài sản là đúng là đúng hay sai?

    ( Nguyễn Thị Thanh B - 22/09/2017 )

    Vấn đề bà hỏi chúng tôi trả lời như sau:

           Theo quy định tại Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì: Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân… 
         Và tại khoản 2 Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì “lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập”. 
          Do đó, tuy bà đã nghỉ việc ở nhà chăm sóc gia đình từ năm 2005 nhưng lao động của bà trong gia đình vẫn được coi là lao động có thu nhập. Vì vậy, việc chồng bà đòi lấy hết số tài sản trên của gia đình là sai.  
     
    Câu hỏi cùng chuyên mục
  • Quyết định xử phạt vi phạm hành chính về hành vi tảo hôn (Nguyễn Thị P - 12/05/2016 )
  • ỦY QUYỀN (HOÀNG THỊ KIM NHI - 28/12/2012 )
  • LÀM GIẤY KHAI SINH (Nguyễn Văn Năm - 08/10/2012 )
  • TƯ VẤN VỀ THỦ TỤC GHI CHÚ KẾT HÔN (Phan Cẩm Ngọc - 14/08/2012 )
  • CÂU HỎI VỀ LĨNH VỰC TƯ PHÁP (Nguyễn Văn Hiệp - 09/05/2012 )